Một bình kín chứa 1 thể tích mêtan và 3 thể tích oxi ở 120°C và 600 kPa. Hỏi áp suất trong bình sau khi cho hỗn hợp nổ và đưa về nhiệt độ ban đầu?
Đáp án đúng: A
Phản ứng cháy của metan:
CH4 + 2O2 -> CO2 + 2H2O
Ban đầu: V(CH4) = 1, V(O2) = 3
Phản ứng: V(CH4) = 1, V(O2) = 2
Sau phản ứng: V(CO2) = 1, V(O2) = 1
Tổng thể tích khí sau phản ứng: V = 1 + 1 = 2
Vì nhiệt độ và thể tích không đổi, áp suất tỉ lệ thuận với số mol (hay thể tích) khí.
Áp suất ban đầu: 4V -> 600 kPa
Áp suất sau phản ứng: 2V -> x kPa
x = (2V * 600) / 4V = 300 kPa
Vậy, áp suất trong bình sau khi cho hỗn hợp nổ và đưa về nhiệt độ ban đầu là 300 kPa.
Sưu tầm và chia sẻ hơn 850 câu trắc nghiệm môn Hóa học đại cương (kèm đáp án) dành cho các bạn sinh viên, sẽ giúp bạn hệ thống kiến thức chuẩn bị cho kì thi sắp diễn ra. Mời các bạn tham khảo!





