Giá trị hiện tại ròng của một dòng tiền sau đây là bao nhiêu nếu lãi suất chiết khấu là 12%? Biết T = 0 (-500), T = 1 (560
Đáp án đúng: A
Giá trị hiện tại ròng (NPV) được tính bằng cách chiết khấu các dòng tiền trong tương lai về giá trị hiện tại và trừ đi chi phí đầu tư ban đầu. Trong trường hợp này, chi phí đầu tư ban đầu là -500 tại T = 0 và dòng tiền là 560 tại T = 1.
Lãi suất chiết khấu là 12%.
Công thức tính NPV là: NPV = -Investment + \u03a3 (Cash Flow / (1 + Discount Rate)^n) trong đó n là thời gian.
Trong trường hợp này: NPV = -500 + (560 / (1 + 0.12)^1)
NPV = -500 + (560 / 1.12)
NPV = -500 + 500
NPV = 0
Vậy giá trị hiện tại ròng là 0.
Với 400+ câu trắc nghiệm Quản trị Tài chính được chia sẻ nhằm giúp các bạn sinh viên khối ngành Tài chính - Ngân hàng có thêm tư liệu tham khảo học tập bổ ích.





