JavaScript is required

Giả sử trong xã hội có các ngành sản xuất như sau:

- Ngành E: Tổng số tư bản đầu tư là 24000 triệu USD, giá trị tư liệu sản xuất chiếm tỷ lệ 5/6 tổng giá trị tư bản của ngành; tỷ suất giá trị thặng dư là 75%;

- Ngành F: Tư bản bất biến của ngành là 44500 triệu đô, giá trị sức lao động chiếm tỷ lệ 1,4/19,2 tổng giá trị tư bản; tỷ suất giá trị thặng dư là 85%;

- Ngành G: Tư bản khả biến là 6200 triệu đô; giá trị tư bản bất biến chiếm tỷ lệ 18,4/23,4 tổng giá trị tư bản; tỷ suất giá trị thặng dư là 95%.

Hãy:
1, Xác định tỷ xuất lợi nhuận bình quân của xã hội.

2, Xác định lợi nhuận bình quân và giá cả sản xuất của mỗi ngành. (Giả sử tư bản cố định chuyển hết giá trị vào sản phẩm)

Trả lời:

Đáp án đúng:


Để giải quyết bài toán này, chúng ta cần thực hiện các bước sau: **1. Tính tổng tư bản của mỗi ngành:** * **Ngành E:** * Tư bản bất biến (c) = (5/6) * 24000 = 20000 triệu USD * Tư bản khả biến (v) = 24000 - 20000 = 4000 triệu USD * **Ngành F:** * Tư bản bất biến (c) = 44500 triệu USD * Tư bản khả biến (v) = (1.4/19.2) * Tổng tư bản (K). Ta có: c + v = K => 44500 + (1.4/19.2)K = K. Giải ra: K = 44500 / (1 - 1.4/19.2) ≈ 47982.93 triệu USD. Vậy, v ≈ 47982.93 - 44500 ≈ 3482.93 triệu USD. * **Ngành G:** * Tư bản khả biến (v) = 6200 triệu USD * Tổng tư bản (K) = v / (1 - 18.4/23.4) = 6200 / (5/23.4) = 6200 * 23.4 / 5 = 28944 triệu USD * Tư bản bất biến (c) = 28944 - 6200 = 22744 triệu USD **2. Tính giá trị thặng dư (m) của mỗi ngành:** * **Ngành E:** m = v * tỷ suất giá trị thặng dư = 4000 * 75% = 3000 triệu USD * **Ngành F:** m = v * tỷ suất giá trị thặng dư = 3482.93 * 85% ≈ 2960.49 triệu USD * **Ngành G:** m = v * tỷ suất giá trị thặng dư = 6200 * 95% = 5890 triệu USD **3. Tính tổng tư bản xã hội và tổng giá trị thặng dư:** * Tổng tư bản xã hội (ΣK) = 24000 + 47982.93 + 28944 = 100926.93 triệu USD * Tổng giá trị thặng dư (Σm) = 3000 + 2960.49 + 5890 = 11850.49 triệu USD **4. Tính tỷ suất lợi nhuận bình quân (p'):** * p' = (Σm / ΣK) * 100% = (11850.49 / 100926.93) * 100% ≈ 11.74% **5. Tính lợi nhuận bình quân của mỗi ngành:** * Lợi nhuận bình quân = Tổng tư bản của ngành * Tỷ suất lợi nhuận bình quân * Ngành E: 24000 * 11.74% ≈ 2817.6 triệu USD * Ngành F: 47982.93 * 11.74% ≈ 5632.69 triệu USD * Ngành G: 28944 * 11.74% ≈ 3400.09 triệu USD **6. Tính giá cả sản xuất của mỗi ngành:** * Giá cả sản xuất = Chi phí sản xuất (c + v) + Lợi nhuận bình quân * Ngành E: 24000 + 2817.6 = 26817.6 triệu USD * Ngành F: 47982.93 + 5632.69 ≈ 53615.62 triệu USD * Ngành G: 28944 + 3400.09 ≈ 32344.09 triệu USD Vậy, chúng ta đã xác định được tỷ suất lợi nhuận bình quân của xã hội, lợi nhuận bình quân và giá cả sản xuất của mỗi ngành. Do câu hỏi không cung cấp các đáp án cụ thể, nên không thể chọn đáp án đúng theo số thứ tự. Tuy nhiên, đây là các bước giải và kết quả tính toán cần thiết để trả lời câu hỏi.

Câu hỏi liên quan