Dự án sản xuất sản phẩm X, năm 2008 là năm sản xuất kinh doanh đầu tiên. Dự báo tổng cầu hàng năm là 48.000 tấn, tổng cung = 16.500 tấn. Do điều kiện về vốn, dự án chỉ có khả năng nhập 4 dây chuyền sản xuất, công suất 2,5 tấn/giờ/dây chuyền. Giả sử tổng định phí dự án là 288 ngàn USD, biến phí/ tấn là 20 USD, giá bán/tấn là 50 USD. Công suất thực tế của dự án ở năm 2008, là:
Đáp án đúng: a
Để xác định công suất thực tế của dự án ở năm 2008, chúng ta cần tính tổng công suất theo giờ của tất cả các dây chuyền sản xuất, sau đó nhân với số giờ hoạt động tiêu chuẩn trong một năm.
Tính tổng công suất theo giờ của dự án:
Dự án có 4 dây chuyền sản xuất.
Mỗi dây chuyền có công suất là 2,5 tấn/giờ.
Tổng công suất theo giờ của toàn bộ dự án là: 4 dây chuyền * 2,5 tấn/giờ/dây chuyền = 10 tấn/giờ.
Xác định số giờ hoạt động trong một năm:
Trong các bài toán kinh tế và quản lý sản xuất, khi không có thông tin cụ thể về số giờ làm việc mỗi ngày hoặc số ngày làm việc trong năm, một giả định phổ biến cho số giờ hoạt động tiêu chuẩn trong một năm để tính công suất là 2.000 giờ/năm. Con số này thường tương ứng với một lịch trình làm việc 8 giờ/ngày, 5 ngày/tuần trong khoảng 50 tuần/năm (8 giờ/ngày * 5 ngày/tuần * 50 tuần/năm = 2.000 giờ/năm).
Tính công suất thực tế của dự án ở năm 2008:
Công suất thực tế hàng năm = Tổng công suất theo giờ * Số giờ hoạt động trong một năm
Công suất thực tế = 10 tấn/giờ * 2.000 giờ/năm = 20.000 tấn/năm.
Tổng hợp 900 câu trắc nghiệm Quản trị dự án có đáp án hay nhất dành cho các bạn sinh viên ôn thi đạt kết quả cao nhất. Mời các các bạn tham khảo!





