Công ty N đến ngân hàng thương mại A xin vay vốn với tổng dự toán 600 triệu đồng vốn tự có của công ty tham gia 50%. Công ty dự kiến:
- Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được: 150 triệu đồng trong đó dùng 60% trả nợ ngân hàng.
- Tỷ lệ khấu hao hàng năm: 20% năm
- Các nguồn khác dùng trả nợ 30 triệu/năm. Biết rằng công ty nhận tiền vay một lần toàn bộ vào ngày 15/5/2004. Ngân hàng và công ty thoả thuận kỳ hạn trả nợ là 1 tháng, kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.
Yêu cầu: Xác định thời hạn cho vay:
Đáp án đúng: B
Bước 1: Xác định số vốn ngân hàng cho vay
Tổng dự toán: 600 triệu đồng
Vốn tự có của công ty tham gia 50%:
600 × 50% = 300 triệu đồng
Vậy số vốn ngân hàng cho vay:
600 − 300 = 300 triệu đồng
Bước 2: Xác định nguồn trả nợ hàng năm
Hiệu quả kinh tế hàng năm: 150 triệu đồng.
Trong đó dùng 60% để trả nợ:
150 × 60% = 90 triệu đồng/năm
Khấu hao hàng năm được tính trên vốn ngân hàng cho vay:
300 × 20% = 60 triệu đồng/năm
Nguồn khác dùng trả nợ: 30 triệu đồng/năm
Tổng nguồn trả nợ hàng năm: 90 + 60 + 30 = 180 triệu đồng/năm
Bước 3: Tính thời gian trả hết nợ
T = 180300 × 12 = 20 tháng
Như vậy cần 20 tháng để thu hồi đủ số vốn vay.
Bước 4: Tính thời hạn cho vay
Đề bài cho biết kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.
Do đó thời hạn cho vay gồm: 20 + 1 = 21 tháng
(Phần chênh lệch 1 tháng là do kỳ trả nợ đầu tiên được bố trí sau 2 tháng, trong khi chu kỳ trả nợ là 1 tháng.)
⇒ Kết luận: Thời hạn cho vay = 21 tháng.
Hi vọng với "Bộ câu hỏi trắc nghiệm Tài chính ngân hàng" có đáp án sẽ giúp cho các bạn sinh viên khối ngành ngân hàng ôn tập và thi cử đạt kết quả cao.





