Công ty N đến ngân hàng thương mại A xin vay vốn với tổng dự toán 600 triệu đồng vốn tự có của công ty tham gia 50%. Công ty dự kiến:
- Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được: 150 triệu đồng trong đó dùng 60% trả nợ ngân hàng.
- Tỷ lệ khấu hao hàng năm: 20% năm
- Các nguồn khác dùng trả nợ 30 triệu/năm. Biết rằng công ty nhận tiền vay một lần toàn bộ vào ngày 15/5/2004. Ngân hàng và công ty thoả thuận kỳ hạn trả nợ là 1 tháng, kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.
Yêu cầu: Tính thời hạn nợ cuối cùng của khoản vay.
Đáp án đúng: a
⇒ Đáp án đúng: A. 15/2/2006
Tính như sau:
1. Xác định số tiền ngân hàng cho vay
Tổng dự toán: 600 triệu đồng
Vốn tự có tham gia 50%:
600 × 50% = 300 triệu
Số tiền ngân hàng cho vay:
600 − 300 = 300 triệu đồng
2. Xác định nguồn trả nợ hàng năm
Hiệu quả kinh tế hàng năm: 150 triệu, trong đó 60% trả nợ:
150 × 60% = 90 triệu/năm
Khấu hao: phải tính trên phần vốn đầu tư được ngân hàng tài trợ:
300 × 20% = 60 triệu/năm
Nguồn khác: 30 triệu/năm
Tổng nguồn trả nợ: 90 + 60 + 30 = 180 triệu/năm
Khả năng trả nợ mỗi tháng: 180/12 = 15 triệu/tháng
3. Xác định số kỳ trả nợ
Khoản vay 300 triệu: 300/15=20 kỳ
Kỳ trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền 15/5/2004.
Vì có 20 kỳ, kỳ cuối cách ngày nhận tiền: 2+(20−1)=21 tháng
Ngày trả nợ cuối cùng: 15/5/2004+21 tháng=15/2/2006
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





