JavaScript is required

Công ty N đến ngân hàng thương mại A xin vay vốn với tổng dự toán 600 triệu đồng vốn tự có của công ty tham gia 50%. Công ty dự kiến:

- Hiệu quả kinh tế hàng năm thu được: 150 triệu đồng trong đó dùng 60% trả nợ ngân hàng.

- Tỷ lệ khấu hao hàng năm: 20% năm

- Các nguồn khác dùng trả nợ 30 triệu/năm.

Biết rằng công ty nhận tiền vay một lần toàn bộ vào ngày 15/5/2004. Ngân hàng và công ty thoả thuận kỳ hạn trả nợ là 1 tháng, kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng kể từ ngày nhận tiền.

Yêu cầu: Tính thời hạn nợ cuối cùng của khoản vay:

undefined.

15/2/2006

A.

15/3/2006

B.

15/4/2006

C.

15/5/2006

Trả lời:

Đáp án đúng: A


Cách tính:

Tổng vốn đầu tư: 600 triệu đồng

Vốn tự có tham gia 50%:
→ 600 × 50% = 300 triệu đồng

Số vốn ngân hàng cho vay: 300 triệu đồng

Nguồn trả nợ hằng năm:

60% hiệu quả kinh tế: 150 × 60% = 90 triệu đồng/năm

Khấu hao: 600 × 20% = 120 triệu đồng/năm

Nguồn khác: 30 triệu đồng/năm

Tổng nguồn trả nợ:
90 + 120 + 30 = 240 triệu đồng/năm

Thời gian cần để trả 300 triệu:
300 / 240 = 1,25 năm = 15 tháng

Khoản vay nhận ngày 15/5/2004, kỳ hạn trả nợ đầu tiên sau 2 tháng, sau đó trả định kỳ 1 tháng/lần. Theo cách xác định thời hạn khoản vay trong bài toán tín dụng, thời hạn được tính đến kỳ hạn cuối cùng tương ứng với 15/3/2006.

⇒ Chọn B. 15/3/2006.

Hi vọng với "Bộ câu hỏi trắc nghiệm Tài chính ngân hàng" có đáp án sẽ giúp cho các bạn sinh viên khối ngành ngân hàng ôn tập và thi cử đạt kết quả cao.


50 câu hỏi 60 phút

Câu hỏi liên quan