Công ty A lập hồ sơ đề nghị vay vốn với số tiền vay là 1.000 triệu đồng. Ngân hàng đồng ý cho vay 80% nhu cầu vay của công ty với lãi suất 14,4%/năm, thời hạn 3 tháng tính từ ngày giải ngân đầu tiên là 12/2/2012. Nợ gốc thu một lần khi đáo hạn, lãi vay thu định kỳ hàng tháng. Cơ sở tính lãi 360 ngày/năm.
Số tiền công ty A phải trả khi đáo hạn:
Đáp án đúng: B
Số tiền vay ngân hàng: 1.000 triệu * 80% = 800 triệu đồng.
Lãi suất tháng: 14,4%/năm / 12 tháng = 1,2%/tháng.
Số tiền lãi phải trả hàng tháng: 800 triệu * 1,2% = 9,6 triệu đồng.
Tổng số tiền lãi phải trả sau 3 tháng: 9,6 triệu * 3 = 28,8 triệu đồng.
Số tiền gốc phải trả khi đáo hạn là 800 triệu đồng.
Vậy, tổng số tiền công ty A phải trả khi đáo hạn: 800 triệu (gốc) + 28,8 triệu (lãi) = 828,8 triệu đồng.
Chia sẻ 700 câu trắc nghiệm nghiệp vụ ngân hàng nhằm giúp bạn trau dồi vốn kiến thức chung nhất về nghiệp vụ ngân hàng.





