Cho Q = 3.000sp, giá bán P = 400.000đ/sp, chi phí biến đổi bình quân AVC = 300.000đ/sp, chi phí cố định có lãi vay FC = 200.000.000đ, lãi vay = 20.000.000đ. Tính đòn bẩy tổng hợp DTL?
Đáp án đúng: a
Đáp án đúng: A. 3,0
Lời giải:
Ta có:
Q = 3.000 sản phẩm
P = 400.000 đ/sp
AVC = 300.000 đ/sp
Chi phí cố định có lãi vay = 200 triệu
Lãi vay = 20 triệu
Bước 1: Xác định định phí hoạt động:
FChoạtđộng = 200 − 20 = 180 triệu đồng
Bước 2: EBIT:
EBIT = Q(P−AVC) − FC = 3.000(400.000−300.000) − 180.000.000 = 120.000.000
Bước 3: Đòn bẩy kinh doanh:
DOL =Q(P−AVC)/EBIT = 300/120 = 2,5
Bước 4: Đòn bẩy tài chính:
DFL = EBIT/ EBIT - I = 120/ 120-20 = 1,2
⇒ Đòn bẩy tổng hợp:
DTL = DOL×DFL = 2,5×1,2 = 3,0
Với 400+ câu trắc nghiệm Quản trị Tài chính được chia sẻ nhằm giúp các bạn sinh viên khối ngành Tài chính - Ngân hàng có thêm tư liệu tham khảo học tập bổ ích.





