Cho một nền đất sét mềm bão hòa nước, chiều dày h = 6m, chịu tác dụng của tải trọng phân bố đều kín khắp p = 80kPa. Khi thí nghiệm nén cố kết nền đất có các thông số sau: Hệ số cố kết: Cv= 0,36 m2/tháng; chỉ số nén Cc=0,25; áp lực tiền cố kết pc = 150kPa; hệ số rỗng eo=1,2; và đất cố kết bình thường. Nếu dưới nền đất sét yếu là lớp đất cát, sau 9 tháng nền đất đạt được độ cố kết (Ut) bằng:
Đáp án đúng: B
Để giải bài toán này, ta cần xác định hệ số thời gian T ứng với thời gian 9 tháng, sau đó tra bảng hoặc sử dụng công thức để tìm độ cố kết Ut.
Tính hệ số thời gian T: T = Cv * t / h^2 = 0.36 * 9 / (6/2)^2 = 0.36 * 9 / 9 = 0.36
Xác định độ cố kết Ut: Vì T = 0.36 > 0.197, ta dùng công thức: Ut = 1 - (8/π^2)exp(-π^2T/4) = 1 - (8/π^2)exp(-π^20.36/4) ≈ 91.25%
Nếu lớp cát ở dưới, h = 6m. T = 0.36 * 9 / 36 = 0.09. Vì T = 0.09 < 0.197 nên Ut = (4*0.09/π)^(1/2) ≈ 33.85%
Sưu tầm 300+ câu hỏi trắc nghiệm Cơ học đất có đáp án được tracnghiem.net chia sẽ dưới đây, nhằm giúp các bạn sinh viên có thêm tư liệu tham khảo!





