Để giải quyết câu hỏi này, chúng ta cần tính toán độ lợi công suất (power gain) của mạch. Độ lợi công suất được định nghĩa là tỷ số giữa công suất đầu ra (P_out) và công suất đầu vào (P_in).
1. Tính công suất đầu ra (P_out): Công suất đầu ra được tính bằng công thức P_out = V_out_L^2 / R_L, trong đó V_out_L là điện áp đầu ra khi có tải và R_L là điện trở tải. V_out_L = 4.27 V R_L = 3.3 kΩ = 3300 Ω P_out = (4.27 V)^2 / 3300 Ω = 18.2329 / 3300 ≈ 0.00552512 W = 5.525 mW
2. Tính công suất đầu vào (P_in): Công suất đầu vào được tính bằng công thức P_in = V_in^2 / R_in, trong đó V_in là điện áp đầu vào của bộ khuếch đại và R_in là điện trở vào của bộ khuếch đại. Tuy nhiên, R_in không được cung cấp trực tiếp mà cần phải tính từ các thông số đã cho.
Ta có công thức chia áp tại đầu vào: V_in = V_s * R_in / (R_s + R_in) Thay số vào: 58.3 mV = 95.2 mV * R_in / (10 kΩ + R_in) Chia cả hai vế cho mV: 58.3 / 95.2 = R_in / (10 kΩ + R_in) 0.612395 ≈ R_in / (10000 Ω + R_in) Nhân chéo: 0.612395 * (10000 + R_in) = R_in 6123.95 + 0.612395 * R_in = R_in 6123.95 = R_in - 0.612395 * R_in 6123.95 = R_in * (1 - 0.612395) 6123.95 = R_in * 0.387605 R_in = 6123.95 / 0.387605 ≈ 15799.2 Ω ≈ 15.8 kΩ
Bây giờ tính công suất đầu vào P_in: P_in = V_in^2 / R_in = (58.3 * 10^-3 V)^2 / (15799.2 Ω) = 0.00340089 / 15799.2 ≈ 0.215256 * 10^-6 W = 0.215256 µW
3. Tính độ lợi công suất (A_p): A_p = P_out / P_in = (5.52512 * 10^-3 W) / (0.215256 * 10^-6 W) ≈ 25668.6
Kết quả tính toán độ lợi công suất theo định nghĩa chuẩn (khoảng 25668.6) không khớp với bất kỳ đáp án nào được cung cấp.
Tuy nhiên, nếu chúng ta tính độ lợi điện áp (voltage gain): A_v = V_out_L / V_in A_v = 4.27 V / 58.3 mV = 4.27 V / 0.0583 V ≈ 73.24185
Đáp án chính xác là C: 73.24