Áp dụng công thức của Davidson tính độ nâng luồng khói biết đường kính miệng ống khói là 0.3m, vận tốc tại miệng ống khói là 19m/s, vận tốc gió là 15m/s. Nhiệt độ tại miệng ống khói là 1800C, nhiệt độ không khí là 300C:
Trả lời:
Đáp án đúng: A
Theo công thức Davidson tính độ nâng luồng khói, với các dữ kiện:
Đường kính miệng ống khói: d=0,3m
Vận tốc khí tại miệng ống: Vs=19m/s
Vận tốc gió: V=15m/s
Nhiệt độ khói: Ts=180∘C
Nhiệt độ không khí: Ta=30∘C
Sau khi thay các thông số vào công thức Davidson, độ nâng luồng khói xấp xỉ: ΔH ≈ 0,81m
⇒ Chọn B. 0,81 m.
Trắc nghiệm ôn thi với 200 câu hỏi môn Kỹ thuật môi trường có đáp án giúp các bạn có thêm tư liệu, hệ thống lại kiến thức chuẩn bị cho các kì thì diễn ra sắp tới và đạt được kết quả cao.
50 câu hỏi 60 phút





