JavaScript is required

Câu hỏi:

Lúc 7 h, ô tô thứ nhất đi qua điểm A, ô tô thứ hai đi qua điểm B cách A 10 km. Xe đi qua A với vận tốc 50 km/h, xe đi qua B với vận tốc 40 km/h. Biết hai xe chuyển động cùng chiều theo hướng từ A đến B. Coi chuyển động của 2 ô tô là chuyển động đều. Thời điểm hai xe gặp nhau lúc mấy giờ?

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 8


Chọn gốc thời gian t0 = 7 h

Phương trình độ dịch chuyển của mỗi xe: 

\({d_A} = 50(t - 7)~km\), \({d_B} = 10 + 40(t - 7)~km\)

Khi gặp nhau:

\({d_A} = {d_B} \Rightarrow 50(t - 7) = 10 + 40(t - 7) \Rightarrow t = 8\,\,h\)

Đáp án đúng là: 8.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan