JavaScript is required

Câu hỏi:

Một gene dài 425nm và có tổng số nucleotide loại A và nucleotide loại T chiếm 40% tổng số nucleotide của gene. Mạch 1 của gene có 220 nucleotide loại T và số nucleotide loại C chiếm 20% tổng số nucleotide của mạch. Theo lý thuyết, mạch 2 của gene có tổng số nucleotide loại C chiếm bao nhiêu phần trăm?

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 40


Tổng số nucleotide của gene là: N = 2 * 4250 / 3,4 = 2500. Số nu mỗi mạch là 1250.

Ta có A + T = 40% N → A = T = 20% N = 500. G = C = 30% N = 750.

Mạch 1 của gene có T1 = 220 → A2 = 220.

Vì T = T1 + T2 → T2 = T - T1 = 500 - 220 = 280.

Số nu loại C của mạch 1 là: C1 = 20% * 1250 = 250.

Vì C = C1 + C2 → C2 = C - C1 = 750 - 250 = 500.

Tỉ lệ phần trăm loại C của mạch 2 là: C2% = 500/1250 = 40%.

Đáp án đúng là: 40.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

"Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 1: Di Truyền Phân Tử - Sinh Học 12" là tài liệu rèn luyện bám sát chương trình Giáo dục phổ thông mới. Tài liệu tổng hợp hệ thống câu hỏi trắc nghiệm đa dạng bao phủ toàn bộ các chủ đề cốt lõi của Chương 1: từ cấu trúc, cơ chế tái bản DNA, gene, quá trình phiên mã, dịch mã, điều hòa biểu hiện gene, đột biến gene cho đến ứng dụng của công nghệ gene. Qua đó, giúp học sinh củng cố toàn diện lý thuyết, rèn luyện phản xạ chọn đáp án đúng và tự tin đạt kết quả cao trong các bài kiểm tra, bài thi định kỳ Sinh học 12.

17/08/2026
3 lượt thi

Câu hỏi liên quan