JavaScript is required

Câu hỏi:

Cung cấp 53,44 kJ nhiệt lượng để làm tan chảy m = 300 g nước đá đang ở nhiệt độ đóng băng. Biết lượng nước tan ra được dẫn ra ngoài và nhiệt nóng chảy riêng của nước đá là \(\lambda = 3,{34.10^5}\) J/kg. Tính lượng nước đá còn lại (đơn vị: g).

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 140


Khối lượng nước đá tan ra là: 

\({\rm{m}} = \frac{{\rm{Q}}}{\lambda } = \frac{{53,44 \cdot {{10}^3}}}{{3,34 \cdot {{10}^5}}} = 0,16\;\,\,{\rm{kg}} = 160\;{\rm{g}}\)

Khối lượng nước còn lại là: 

\(\Delta {\rm{m}} = 300 - 160 = 140\;{\rm{g}}\)

Đáp án đúng là: 140.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài tập trắc nghiệm này được thiết kế để giúp các bạn học sinh lớp 12 ôn tập và củng cố kiến thức về Chương 1: Vật Lí Nhiệt trong chương trình Vật Lí 12. Với các câu hỏi đa dạng và bám sát nội dung sách giáo khoa, đây là công cụ lý tưởng để bạn kiểm tra mức độ nắm vững các khái niệm, định luật và công thức quan trọng. Hãy sẵn sàng để nâng cao kĩ năng giải bài tập và tự tin hơn trước các kì thi sắp tới!

18/07/2025
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan