JavaScript is required

Câu hỏi:

Một vật chuyển động thẳng với tốc độ 80 km/h sau khi đi được 1,5 h thì vật nghỉ tại chỗ 1 h rồi chuyển động tiếp với tốc độ 60 km/h. Sau khi đi thêm được 30 km vật quay ngược trở lại vị trí xuất phát và sau 1,5 h kể từ khi đổi chiều chuyển động, vật về tới vị trí xuất phát. Chọn mốc tính độ dịch chuyển trùng với vị trí xuất phát, mốc thời gian là lúc vật bắt đầu chuyển động. Tính tốc độ trung bình của vật theo đơn vị km/h? (Kết quả lấy đến 1 chữ số thập phân)

Pasted image

Trả lời:

Trả lời:

Đáp án đúng: 53,3


Dựa vào đồ thị ta có quãng đường vật đi:

\({S_1} = {v_1} \cdot t = 80 \cdot 1,5 = 120\;\,{\rm{km}}\)

\({S_2} = 0\left( {{v_2} = 0} \right);\,\,{S_3} = 30\;\,{\rm{km}}\)

\({S_4} = {v_4} \cdot t = 60 \cdot 1,5 = 90\;\,{\rm{km}}\)

Tốc độ trung bình của vật trên cả quãng đường là:

\({v_{tb}} = \frac{S}{t} = \frac{{{S_1} + {S_2} + {S_3} + {S_4}}}{t} = \frac{{120 + 0 + 30 + 90}}{{4,5}} = 53,3\;\,{\rm{km}}/{\rm{h}}\)

Đáp án đúng là: 53,3.

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

Bài Tập Trắc Nghiệm Chương 2: Động Học - Vật Lí 10 được biên soạn và tổng hợp những kiến thức cơ bản đã học nhằm giúp học sinh củng cố kiến thức, đánh giá năng lực, và chuẩn bị tốt hơn cho các kỳ thi quan trọng sắp tới.

30/09/2024
0 lượt thi

Câu hỏi liên quan